fbpx

ประกาศแล้ว!! รายชื่อภาพยนตร์เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำครั้งที่ 77

วันที่ 9 ธันวาคม 2019 ทาง Golden Globe Awards ได้จัดงานแถลงข่าวให้สื่อมวลชนได้ทราบถึงรายชื่อภาพยนตร์และละครทีวีซีรีส์เข้าชิงในงาน 2020 Golden Globe Awards 77Th ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 5 มกราคม 2020 โดยรายชื่อของภาพยนตร์ทั้งหมดจะถูกแบ่งตามสาขาดังนี้

1.ภาพยนตร์ดราม่ายอดเยี่ยม

  • 1917
  • The Irishman
  • Joker
  • Marriage Story
  • The Two Popes

2.นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมสาขาภาพยนตร์ดราม่า

  • CYNTHIA ERIVO  จากเรื่อง  HARRIET
  • SCARLETT JOHANSSON จากเรื่อง MARRIAGE STORY
  • SAOIRSE RONAN จากเรื่อง  LITTLE WOMEN
  • CHARLIZE THERON  จากเรื่อง  BOMBSHELL
  • RENÉE ZELLWEGER  จากเรื่อง JUDY

3.นักแสดงชายยอดเยี่ยมสาขาภาพยนตร์ดราม่า

  • CHRISTIAN BALE จากเรื่อง  FORD V FERRARI
  • ANTONIO BANDERAS จากเรื่อง  PAIN AND GLORY
  • ADAM DRIVER จากเรื่อง  MARRIAGE STORY
  • JOAQUIN PHOENIX จากเรื่อง  JOKER
  • JONATHAN PRYCE จากเรื่อง  THE TWO POPES

4.ภาพยนตร์ดนตรีและคอมเมดี้ยอดเยี่ยม

  • DOLEMITE IS MY NAME
  • JOJO RABBIT Defender Films
  • KNIVES OUT
  • ONCE UPON A TIME… IN HOLLYWOOD
  • ROCKETMAN

5.นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมสาขาดนตรีและคอมเมดี้

  • ANA DE ARMAS จากเรื่อง KNIVES OUT
  • AWKWAFINA จากเรื่อง THE FAREWELL
  • CATE BLANCHETT จากเรื่อง WHERE’D YOU GO, BERNADETTE
  • BEANIE FELDSTEIN จากเรื่อง BOOKSMART
  • EMMA THOMPSON จากเรื่อง LATE NIGHT

6.นักแสดงชายยอดเยี่ยมสาขาดนตรีและคอมเมดี้

  • DANIEL CRAIG จากเรื่อง KNIVES OUT
  • ROMAN GRIFFIN DAVIS จากเรื่อง JOJO RABBIT
  • LEONARDO DICAPRIO จากเรื่อง ONCE UPON A TIME… IN HOLLYWOOD
  • TARON EGERTON จากเรื่อง  ROCKETMAN
  • EDDIE MURPHY จากเรื่อง DOLEMITE IS MY NAME

7.อนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • FROZEN 2
  • HOW TO TRAIN YOUR DRAGON: THE HIDDEN WORLD
  • THE LION KING
  • MISSING LINK
  • TOY STORY 4

8.สาขาภาพยนตร์นานาประเทศยอดเยี่ยม

  • THE FAREWELL (USA)
  • LES MISÉRABLES (FRANCE)
  • PAIN AND GLORY (SPAIN)
  • PARASITE (SOUTH KOREA)
  • PORTRAIT OF A LADY ON FIRE (FRANCE)

9.นักแสดงหญิงสมทบยอดเยี่ยม

  • KATHY BATES จากเรื่อง  RICHARD JEWELL
  • ANNETTE BENING จากเรื่อง  THE REPORT
  • LAURA DERN จากเรื่อง MARRIAGE STORY
  • JENNIFER จากเรื่อง LOPEZ HUSTLERS
  • MARGOT ROBBIE จากเรื่อง BOMBSHELL

10.นักแสดงชายสมทบยอดเยี่ยม

  • TOM HANKS จากเรื่อง A BEAUTIFUL DAY IN THE NEIGHBORHOOD
  • ANTHONY HOPKINS จากเรื่อง THE TWO POPES
  • AL PACINO จากเรื่อง THE IRISHMAN
  • JOE PESCI จากเรื่อง THE IRISHMAN
  • BRAD PITT จากเรื่อง ONCE UPON A TIME… IN HOLLYWOOD

11. ผู้กำกับหนังยอดเยี่ยม

  • BONG JOON HO จากเรื่อง PARASITE
  • SAM MENDES จากเรื่อง  1917
  • TODD PHILLIPS จากเรื่อง JOKER
  • MARTIN SCORSESE จากเรื่อง  THE IRISHMAN
  • QUENTIN TARANTINO จากเรื่อง ONCE UPON A TIME… IN HOLLYWOOD

12.ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • NOAH BAUMBACH จากเรื่อง  MARRIAGE STORY
  • BONG JOON HO, HAN JIN WON จากเรื่อง  PARASITE
  • ANTHONY MCCARTEN จากเรื่อง  THE TWO POPES
  • QUENTIN TARANTINO จากเรื่อง  ONCE UPON A TIME… IN HOLLYWOOD
  • STEVEN ZAILLIAN จากเรื่อง THE IRISHMAN

13.เพลงประกอบเพลงยอดเยี่ยม

  • “BEAUTIFUL GHOSTS” — CATS
    Music by: Andrew Lloyd Webber, Taylor Swift
    Lyrics by: Andrew Lloyd Webber, Taylor Swift
  • “I’M GONNA LOVE ME AGAIN” — ROCKETMAN
    Music by: Elton John
    Lyrics by: Bernie Taupin
  • “INTO THE UNKNOWN” — FROZEN 2
    Music by: Kristen Anderson-Lopez, Robert Lopez
    Lyrics by: Kristen Anderson-Lopez, Robert Lopez
  • “SPIRIT” — THE LION KING
    Music by: Timothy McKenzie, Ilya Salmanzadeh, Beyoncé
    Lyrics by: Timothy McKenzie, Ilya Salmanzadeh, Beyoncé
  • “STAND UP” — HARRIET
    Music by: Joshuah Brian Campbell, Cynthia Erivo
    Lyrics by: Joshuah Brian Campbell, Cynthia Erivo

14.เสียงประกอบเรื่องยอดเยี่ยม

  • ALEXANDRE DESPLAT จากเรื่อง  LITTLE WOMEN
  • HILDUR GUĐNADÓTTIR จากเรื่อง   JOKER
  • RANDY NEWMAN จากเรื่อง  MARRIAGE STORY
  • THOMAS NEWMAN จากเรื่อง  1917
  • DANIEL PEMBERTON จากเรื่อง  MOTHERLESS BROOKLYN

สำหรับใครที่อยากดูรายชื่อภาพยนตร์และละครซีรีส์ที่เข้าชิงสามารถดูได้ที่ https://www.goldenglobes.com/